ญี่ปุ่น

เตรียม
กรอกเข้าประเทศ พาสปอร์ต ซิม เซรั่มแพม ยา เงินเยน บัตรเติมเงิน อย่าลืม Temporary Visitor Stamp ใช้ออกตั๋วรถไฟ

Ishikawa

Kanazawa
Kanazawa Castle Park
Kenroku-en
Geisha House Shima
500 yen, finished in 1 minute
Higashi Chaya District
It is empty at night, many places close at 20:00
HOTEL LiVEMAX KANAZAWA-EKIMAE
Smile Hotel – Takaoka Ekimae

9.00
Osaka
9.30
JPY 970 + JPY 520 Reserved Seat, 320THB Klook

Nankai Rapi:t, Kansai Airport for Namba – Shin-Imamiya
Shin-Imamiya – Teradachō
10:36 AM – 10:41 AM, 1 stop
Osaka Loop Line, LocalCounter-Clockwise
750m, 10 min

14:00
Shinsaibashi – Tsurumi-Ryokuchi
22 min, ¥290
Kita-Shinchi – Tokuan
16 min, ¥190
Tsurumi Ryokuchi Park
Tsurumi Ryokuchi Park Windmill

Ibaraki(Osaka) – Osaka
17:01 → 17:18, 17 min, ¥230
JR Kyoto Line (For Nishi-Akashi)
Umekita Plaza, Champagne Gold Illumination
18.00
Nakanoshima Park
Nakanoshima Illumination Street
Osaka castle, Illumination
20.00
Utsubo Park

21
6:00
Osaka – Ibaraki
14 min, ¥230
Expo ’70 Commemorative Park, Tulips field
Hasuike
日本庭園
Natural and Cultural Gardens
Flower Hill (Hana-no-oka)
Tower of the Sun

13:00
JR Nagaokakyō – Kyoto
30 min, ¥480
Hotel M’s Est Nanajo, check-in
Yasaka-jinja Shrine
Kyoto Imperial Palace
Kyoto Gyoen National Garden
Kyoto Sento Imperial Palace
Nashinoki Shrine
19.00
Umekoji Park

22 JR 1

Kyoto – Nagoya
07:33 → 08:25, 52 min
Hikari No.638 (Series N700s) (For Tokyo)
Oasis 21
Noritake Garden
Nagoya Castle
Meijo Park
Edion Hisaya Plaza
Hisaya-odori Garden Flarie
Tsuruma Park
Tsurumai – Nagoya

Nagoya – Odawara
13:31 → 14:38, 1 hr 7 min
Hikari No.650 (Series N700) (For Tokyo)
Odawara Castle
Miyuki Beach
back 1.2km, 18min

Odawara – Kakegawa
16:02 → 17:06, 1 hr 4 min
Kodama No.737 (Series N700) (For Nagoya)
Kakegawa Castle
Kusunoki Park
掛川城逆川百合
Kitaike Park
Tatsuo Shrine

Smile Hotel Kakegawa

Kakegawa – Tokyo
18:38 → 20:18, 1 hr 40 min
Kodama No.742 (Series N700) (For Tokyo)

23 JR 2

check-out

Tokyo – Utsunomiya
06:12 → 07:00, 48 min
Tsubasa No.121 (For Shinjo)
Utsunomiya Station East Park
Hachimanyama Park
Utsunomiya Gyoza Statue
Hotel Livemax Utsunomiya

Utsunomiya – Omiya(Saitama)
09:06 → 09:35, 29 min
Yamabiko No.208 (Series E5/H5) (For Tokyo)
Omiya(Saitama) – Takasaki
09:53 → 10:23, 30 min
Toki No.313 (Series E7) (For Niigata)
Takasaki Park
Takasaki Castle Site Park
Ruins of Takasaki-jō Castle

Takasaki – Nagano
12:00 → 12:46, 46 min
Asama No.609 (Series E7/W7) (For Nagano)
Saikoji
Junenji
Zenkōji-Daihongan
Zenkōji Nakamise Street
1.7 km, 26 min
Zenkō-ji temple
East Garden
Yubuku Shrine
Takei Shrine
Isesha
Shiroyamatenbo Park

Nagano – Shin-Takaoka
16:52 → 18:05, 1 hr 13 min
Hakutaka No.569 (Series E7/W7) (For Kanazawa)
check-in
Smile Hotel – Takaoka Ekimae
– Omiya

24 JR 3

check-out, leave luggage at hotel
Shin-Takaoka – Takaoka
Doraemon Walking road
Takaoka Great Buddha
Takaoka Old Castle Park
小竹藪広場
Takaokakojo Park Zoo
Takaoka Castle Ruins Ground Bridge Stone Wall
Takaokashi Gokoku Shrine
Takaoka – Amaharashi 
Amaharashi Coast.(Noto Peninsula Quasi-National Park.)
Amaharashi – Himi 
Jonichi-ji Great Ginkgo
Asahiyama Jonichi Temple
Asahiyama Park
Minatogawa Riverwalk
pickup luggage

Shin-Takaoka – Kanazawa
12:14 → 12:27, Hakutaka No.557 (Series E7/W7) (For Kanazawa)
Higashi Chaya District
Utatsuyama Park
Boukodai Observatory
400 Year Forest
花木園
玉兎ケ丘
Miharashidai
Friendship Square
Tokiwa-machi Ryokuchi Park
Overlook Hill
Utatsuyama Park Hanashoubuen
Kanazawa Castle
The Fourth High School Memorial Park, Ishikawa

Kanazawa – Omiya(Saitama)
15:57 → 18:03, 2 hr 6 min
Kagayaki No.510 (Series E7/W7) (For Tokyo)
Ōmiya – Saitama-Shintoshin
Keyaki Hiroba, Brilliant Earth Garden Illumination
walk back – Omiya(Saitama)

Omiya(Saitama) – Tokyo
18:55 → 19:20, 25 min
Kagayaki No.512 (Series E7/W7) (For Tokyo)
Tokyo – Shin-Yokohama
19:33 → 19:50, 17 min
Hikari No.661 (Series N700s) (For Shin-Osaka)
Shin-Yokohama – Higashi-Kanagawa
20:08 → 20:16, 8 min
Yokohama Line (For Higashi-Kanagawa)
Higashi-Kanagawa – Sakuragicho
20:20 → 20:26, 6 min
Keihintohoku Line (For Isogo), non-stop, No transfer, Negishi Line (For Isogo), non-stop
HOTEL LiVEMAX Yokohama Stadium Mae

25 JR 4

10:00
Nogeyama Zoological Gardens
Nogeyama Park
Tofukuji
Odori Park
Yokohama Park
Nihon Odori Avenue
Yamashita Park
Future Rose Garden
Gundam Factory Yokohama
Harbor View Park Observatory
Yokohama Yamate Seiyoukan
Motomachi Park
Zou-no-hana Park
Akarenga Park
Kaiko-no-Oka
Rinko Park
Yokohama Bay Quarter, Christmas Forest, from 4pm, 3F Main Square

Yokohama – Kurashiki
22:15 → 06:46, 8 hr 12 min
Sleeper Train, Sunrise Izumo (For Izumoshi)
22:15 Yokohama
23:23 Atami
23:53 Fuji
24:20 Shizuoka
– 5:26 Himeji
– 6:27 Okayama
– 6:46 Kurashiki
– 7:00 Bitchu-Takahashi

26 JR 5

6:27 at Okayama
coin locker
Okayama – Kurashiki
06:57 → 07:13, San-yo Line (For Itozaki)
West approach to Achi Shrine
Kurashiki Bikan Historical Quarter
アトラス吉備寮
楠戸家住宅
Kurashiki Mirai Park, Illumination
Kurashiki Station Clock Tower
Kurashiki – Kasaoka
10:10 → 10:36, San-yo Line (For Mihara)
Kojozaninatomiinari Shrine
Kasa Shrine
Kasaoka – Fukuyama
12:51 → 13:06, San-yo Line (For Fukuyama)
Bara Park
Midorimachi Park
Fukuji Kaikan Hall
Fukuyama Castle Park
Fukuyama Castle Museum
Fukuyama – Okayama
14:16 → 14:32, Sakura No.576 (Series N700) (For Shin-Osaka)
Okayama – Kibitsu
14:52 → 15:07, Kibi Line (For Soja)
Kibitsu Jinja (Sanbi Ichinomiya)
Kagamiiwa
Peony Garden
Nakayama Chausuyama Tumulus
Kibitsu – Bitchu-Takamatsu
16:08 → 16:11, Kibi Line (For Soja)
Bichu Takamatsu Castle Ruins
Takamatsujoshi Park
水攻音頭
Bitchu-Takamatsu – Okayama
17:42 → 18:05, Kibi Line (For Okayama)
Shimoishii Park
Nishigawa Green Road Park
950 m, 13 min
coin locker, pickup
21.00

27 JR 6

Okayama – Hiroshima
07:02 → 07:54, Hikari No.591 (Series N700) (For Hakata)
leave luggage, Capsule&Spa Grand Sauna Hiroshima (Male Only)
Hiroshima – Miyajimaguchi
08:06 → 08:34, San-yo Line (For Iwakuni)
Miyajimaguchi – Miyajima
JR West Miyajima Ferry, free, 10 min
Miyajima
Imaise Shrine
Toyokuni Shrine Five-Story Pagoda
Great Shamoji of Miyajima (World’s Largest Rice Scoop)
Itsukushima Jinja
Momijidani Park
Daishoin
Azumaya Observation Deck (Former Satomi Teahouse)
Kiyomori Shrine
Nagahama Shrine
Miyajimaguchi – Miyajima
JR West Miyajima Ferry, free, 10 min
Miyajimaguchi – Hiroshima
13:04 → 13:32, San-yo Line (For Shiraichi)
check-in, Capsule&Spa Grand Sauna Hiroshima (Male Only), THB 885
Hiroshima – Mitaki
14:48 → 14:56, Kabe Line (For Aki-Kameyama)
Seiganji
Ryuo Park
Yokogawa(Hiroshima) – Hiroshima
16:19 → 16:24, 山陽本線快速安芸路ライナー (For Hiro)
Hiroshima Castle
Peace Memorial Park – Hiroshima
Hijiyama Shrine
Hijiyama Park
Nihohime Shrine

28 JR 7

12.00
Hiroshima – Shin-Yamaguchi
06:05 → 06:46, Kodama No.775 (Series 700) (For Hakata)
Midori Park
Kogane Park
Hanazono Park

Shin-Yamaguchi – Asa
08:19 → 08:29, Kodama No.833 (Series 700) (For Hakata)
Asa – Habu
08:30 → 08:37, San-yo Line (For Shimonoseki)
09:12 → 09:19, San-yo Line (For Shimonoseki)
Itonechiku Park
Hanabatake
動物ふれあい広場
季節の花畑
山陽オート治水池
Habu – Asa
12:04 → 12:11, San-yo Line (For Iwakuni)

Asa – Shin-Shimonoseki
12:11 → 12:20, Kodama No.843 (Series 700) (For Hakata)
13:11 → 13:20, Kodama No.845 (Series 700) (For Hakata)
Sumiyoshi Shrine
1.5km

Shin-Shimonoseki – Kokura(Fukuoka)
14:24 → 14:33, Kodama No.847 (Series 500) (For Hakata)

Kokura(Fukuoka) – Kurume
14:43 → 15:18, Sakura No.555 (Series N700) (For Kagoshimachuo)
15:43 → 16:18, Sakura No.557 (Series N700) (For Kagoshimachuo)
Muryoji
Kogashiramachi Park
Higashimachi Park
Ishibashi Cultural Center, Maple festival
Suitengu

Kurume – Hakataminami
18:26 → 19:01
18:26 → 18:43, Hakata, Sakura No.570 (Series N700) (For Shin-Osaka)
18:53 → 19:01, Hakataminami Line (Series 700) (For Hakataminami)
Antoku Park

Hakataminami – Hakata
20:48 → 20:56, Hakataminami Line (Series 500) (For Hakata)
Hostel Stand by Me

29

walk
Ohori Park
Nishi Park
Momochi Seaside Park
Odo Park
Seaside Momochi Jigyohama
Jigyo Central Park
Momochi Seaside Park
Fukuoka Tower
Fukuoka City Hall West Side Fureai Plaza, Tenjin Christmas Market
Hostel Stand by Me

30

Life-Size RX-93ff ν Gundam Statue
Kasuga Par

1

5.00
Check-out
6.30
Airport
Observation Deck

2 เต้ย

Kagoshimachuo
Shiroyama Park
Shiroyama Park Observation Deck
to see Sakurajima
Statue of Okubo Toshimichi
Way of Kotsukigawa History Road Ishin Furusato
Ishibashi Memorial Park
Kagoshima City Aquarium, 1,500 yen

Izumi
walk 1.8km, 23min
7.00-10.00
Izumi City Public Samurai Residence, “Takezoe-tei”
Izumi-Fumoto Samurai Residences
Saijo-tei (Tax Residences)
Izumi no Ookusu (Big Camphor Tree of Izumi)
Tatebaba Park
Goman Stone Gutter Ruins
walk back 2km, 30min

3

5.00
Check-out
6.30
Airport

2024

Akashi castle ruins

– Uminonakamichi 
Uminonakamichi Seaside Park
Flower Museum (Uminokamichi Seaside Park)
Flower Hill – Uminokamichi Seaside Park
海の中道海浜公園 動物の森
Uminonakamichi Beach
Shikaumi Shrine

Kagoshima
Kiraku Kaikan

Nagaoka
Hiragata Shrine
まいまい広場
Nagaoka Shimin Bosai Park

Jomokogen
梨の木平敷石住居跡
深沢遺跡配石遺構
Yaze Heritage

Joetsumyoko – Takada
Takada Castle Site Park
Takada – Joetsumyoko

Yonezawa
Gokurakuji Temple
Uesugi Shrine
Uesugi Hakushakutei Garden
Matsugasaki Shrine
Matsugasaki Dai 2 Park

Takasaki Echigo Yuzawa
28 min
Fudo Falls

Nagoya – Hamamatsu
13:08 → 13:53, 45 min
Kodama No.724 (Series N700) (For Tokyo)
Gosha Park
Hamamatsu Castle
Motoshirochō Tōshōgū Shrine

Nagoya – Shin-Fuji(Shizuoka)
12:38 → 14:07, 1 hr 32 min
Kodama No.722 (Series N700) (For Tokyo)
Fujinokuni Tagonoura Minato Park
3 km, 40 min
Fuji Dragon Tower
Rikkoji

TokyoShiroishizao
Shinmeisha Shrine
Masuoka Park
Shiroishi Castle
樹木に親しむ径(こみち)
Seirinji Temple
Kessanji Temple
奥州白石囃発祥の地 八枚田
Koshido

Wada
Wada Park

Funagata
Nishinomaeiseki Park

Himeji Otemae Street, Illumination, sunset-22:00, November 22nd

– Hikone 
Genkyuen Garden
Hikone Castle
Rakurakuen

9.00
Tokuan – Nara
1 hr 5 min, ¥740
Kofuku-ji
Nara Park
Yoshikien Garden
Todai-ji Kagami-Ike Pond
Asajigahara Enchi
Ukimido

KTP 2 days, ฿1,039 + 130THB Nankai Limited Express Rapit +510 = 1169
Izumisano to Kansai-Airport, ¥100

บัตร Osaka Amazing Pass (Physical Ticket Needed) · 2 วัน · บัตรโดยสารรถไฟ Rapi:t เที่ยวเดียว ระหว่างสนามบินนานาชาติคันไซ (KIX) และนัมบะ, ฿ 1,169

– Rinku-Town
15.00 before sunset
Rinku Park
Rinku Marble Beach
Araiso
風のプロムナード
Rinku Central Park

– Shinodayama
Ikegami Sone Historic Park

17.00
– Sumiyoshitaisha, Nankai
– Nagai, JR
Sumiyoshi Taisha
Sumiyoshikoentaiko Bridge

Hoshida Park
Hoshi no Buranko

Mino-o
Minoh Park Insectarium
Ryuan-ji
Minoh Park
Tojinmodoriiwa
Falls Trail, Minoh Park
Minoh Falls

Yamagata
Yamagata Castle Ruins
Kajo Park

TokyoShin-Hakodate Hokuto
14:20 → 18:29, 3 hr 57 min, 5 stop
Hayabusa No.27 (Series E5/H5) (For Shin-Hakodate-Hokuto)

Shin-Hakodate HokutoHakodate
25min
check-in
HakodateHakodate Ekimae
Kanemori Red Brick Warehouse
Hachiman-Zaka Slope
Ika Square
Koryuji
Seaport Park
Hakodate Park
Hakodate Hachimangu

HakodateShin-Hakodate Hokuto
Shin-Hakodate HokutoOnumakoen
12:34 → 12:43, 9 min, non-stop
JR Hokuto
Limited Express Train, Hokuto No.11 (For Sapporo), Reserved Seat
13.00
Onuma Quasi-National Park
350 m, 5 min
Showaji
300m
Yuhi No Michi
100m
OnumakoenShin-Hakodate Hokuto
15:43 → 15:52, 9 min, non-stop
Limited Express, Hokuto No.12 (For Hakodate), Reserved Seat
Zūshīhokkī Statue

Soga Plum Grove, Feb-Mar

Nagoya
Aichi prefecture
Meijo Park
Nagoya Castle

Aoyama-Itchome Station
Jingu Gaien Ginkgo Avenue
Takaosanguchi
Mount Takao

Niigata
Niigata Station South Exit Square, Park
Imayotsukasa Sake Brewery
free, English tour at 13.00 for 10 min
Befco Bakauke Observation Deck
31st-floor
Free, 1.9km
NiigataHakusan 
Hakusan Park
Hakusan Shrine

Kakunodate
Tenneiji
Aoyagi Samurai House

แพลนเที่ยวญี่ปุ่น

20
JR day 1

8.00
Fukuoka prefecture
9.00
Hakata
แลก Pass JR

HakataKokura
09:23 → 09:38, 15 min
Sakura No.544 (Series N700) (For Shin-Osaka)
Platform 14
Kokura Castle
Katsuyama Park

KokuraHiroshima
11:02 → 11:51, 49 min
Sakura No.548 (Series N700) (For Shin-Osaka)
Platform 13
Hiroshima prefecture
Atomic Bomb Dome
free
Peace Memorial Park – Hiroshima
free
Hiroshima Castle
free
Shukkeien Garden
THB62, small

HiroshimaFukuyama
14:33 → 14:56, 23 min
Sakura No.554 (Series N700) (For Shin-Osaka)
Platform 14
FukuyamaOnomichi
15:00 → 15:19, 19 min
San-yo Line (For Mihara)
Senkoji Park
OnomichiFukuyama
17.35-17.55
San-yo Line (For Okayama)
Fukuyama Castle Park

FukuyamaOkayama
18:16 → 18:32, 16 min
Sakura No.564 (Series N700) (For Shin-Osaka)

21
JR day 2

Atami Ekimae Shotengai

AtamiTokyo
06:25 → 07:06, 41 min
Kodama No.800 (Series N700) (For Tokyo)
Imperial Palace
free
Kokyo Gaien National Garden
The East Gardens of the Imperial Palace
Ninomaru Garden

TokyoShin-Hakodate Hokuto
08:20 → 12:17, 3 hr 57 min
Hayabusa No.7 (Series E5/H5) (For Shin-Hakodate-Hokuto)
Hakodate city, Hokkaido prefecture
Shin-Hakodate HokutoOnumakoen
12:34 → 12:43, 9 min
JR Hokuto
Limited Express Train, Hokuto No.11 (For Sapporo), Reserved Seat
13.00
Onuma Quasi-National Park
350 m, 5 min
Showaji
300m
Yuhi No Michi
100m
OnumakoenShin-Hakodate Hokuto
15:43 → 15:52, 9 min
Limited Express, Hokuto No.12 (For Hakodate), Reserved Seat
Zūshīhokkī Statue

Shin-Hakodate HokutoShin-Aomori
16:20 → 17:20, 1 hr
Hayabusa No.40 (Series E5/H5) (For Tokyo)
Shin-AomoriAomori
17:38 → 17:44, 6 min
JR, Ou Line (For Aomori)
18.00
check in Iroha Ryokan
18.30
Gappo Park
Gappo Park Beach

22
JR day 3
5.30 check out

AomoriShin-Aomori
05:41 → 05:45, 4 min
Shin-AomoriMorioka
06:18 → 07:10, 52 min
Hokkaido Shinkansen
Hayabusa No.4 (Series E5/H5) (For Tokyo)
Aomori prefecture
Morioka Castle Ruins
open 24hr
1.5 km, 22 min
Morioka-jo Castle Site Park (Iwate Park)
Sakurayama Shrine
Ishiwarizakura (The Rock-Splitting Cherry Tree)
Memorial Ship Hakkōda-maru, 500 yen

MoriokaAkita
08:48 → 10:24, 1 hr 36 min
Akita Shinkansen
Komachi No.1 (For Akita)
Akita perfecture
Senshū Park
550 m, 8 min
Kubota Castle Ruins
100yen
Iyataka Shrine

AkitaSendai
12:13 → 14:29, 2 hr 16 min
Akita Shinkansen
Komachi No.24 (For Tokyo)
Sendai city, Miyagi perfecture
15.00
check in
16.00
walk 1.2km
Nishi Park (West Park)
Kotodai Park
Sendai Castle
free, 9.00-17.00
Sakuragaoka Shrine
Aobayama Park
24 hr
Nine Hours Sendai
Hotel LiVEMAX @ Kokubuncho, Sendai
APA Hotel Sendai Kotodai Koen
Speed, small, till 23:00
20.00 1,000, 21.00 700
ビジネスイン都 ¥2,500

23
JR day 4
5.30
check out

SendaiFukushima
06:07 → 06:32, 25 min
Yamabiko No.202 (Series E5/H5) (For Tokyo)
Fukushima Inari Shrine
Mt. Shinobu Park
24 hr
1.7 km, 24 min
Mt. Shinobu Observation Deck No. 1
Karasugasaki Observation Deck
Fukushima-ken Gokoku Shrine
Machinaka Hiroba
Fukushima Station West Exit Monument “Wa”
Corasse Fukushima Observation Lounge
9 AM–9 PM, free

KoriyamaShin-Shirakawa
19:00 → 19:13, 13 min
Yamabiko No.218 (Series E5/H5) (For Tokyo)
check-in
Shin-ShirakawaShirakawa
20:06 → 20:09, 3 min
JR
Tohoku Line (For Koriyama)
Shirakawa Komine Castle Ruins
24 hr, free
ShirakawaShin-Shirakawa
21:16 → 21:20, 4 min
JR
Tohoku Line (For Shin-Shirakawa)
Smile Hotel – Shirakawa

24
JR day 5
5.30
check out

Shin-ShirakawaOmiya
07:44 → 08:39, 55 min
Tohoku Shinkansen
30min
Yamabiko No.206 (Series E5/H5) (For Tokyo)
09:10 → 09:59, 49 min
Yamabiko No.50 (Series E5/H5) (For Tokyo)
Saitama Prefecture
16.00 check in
OmiyaToro
08:41 → 08:44, 3 min
JR, Utsunomiya Line, Local Utsunomiya
Omiya Bonsai Village
Fuyoen
Omiya Park
Musashi Ichinomiya Hikawa Jinja
back 22min, walk
ToroOmiya
10:08 → 10:11, 3 min
Shonan-Shinjuku Line (For Zushi)
10:19 → 10:22, 3 min
Utsunomiya Line (For Hiratsuka)

OmiyaNagano
10:21 → 11:18, 57 min
Kagayaki No.523 (Series E7/W7) (For Kanazawa)
10:33 → 11:38, 1.05 hr
Zenkōji Nakamise Street
1.7 km, 26 min
Zenkō-ji

NaganoToyama
13:15 → 14:02, 47 min
Kagayaki No.527 (Series E7/W7) (For Kanazawa)
Toyama prefecture
Kansui Park
800 m, 11 min

ToyamaKanazawa
15:17 → 15:40, 23 min
Ishikawa prefecture
Tsuzumi-mon Gate

KanazawaTakasaki
16:07 → 18:24, 2 hr 17 min
Hakutaka No.570 (Series E7/W7) (For Tokyo)
Takasaki Castle Site Park
850 m, 12 min
Takasaki Park
Ruins of Takasaki-jō Castle

TakasakiTokyo
20:09 → 20:56, 47 min
Toki No.344 (Series E7) (For Tokyo)
Louis Vuitton Daimaru Tokyo

25
JR day 6

Himeji Castle
Azumaoyashiki-ato park
free, 24 hr

Shin-KobeKagoshimachuo
10:33 → 14:27, 3 hr 54 min
Sakura No.551 (Series N700) (For Kagoshimachuo)
Shiroyama Park
Shiroyama Park Observation Deck
to see Sakurajima
free
Statue of Okubo Toshimichi
Way of Kotsukigawa History Road Ishin Furusato
Ishibashi Memorial Park
Kagoshima City Aquarium
1,500 yen

26
JR day 7
6.00
check out

Izumi
walk 1.8km, 23min
7.00-10.00
Izumi City Public Samurai Residence, “Takezoe-tei”
Izumi-Fumoto Samurai Residences
Saijo-tei (Tax Residences)
Izumi no Ookusu (Big Camphor Tree of Izumi)
Tatebaba Park
Goman Stone Gutter Ruins
walk back 2km, 30min

Shin-Yatsushiro
Yatsushiro Station
Kagoshima Line
LocalYatsushiro
3min
Ryuo Shrine

19.00
Chikugo-Funagoya
Tsubame 316号(800系)(For Chikugo-Funagoya)
筑後広域公園 Park

Shin-Tosu
16.00-17.00
Asahiyama Park
650m, 10min

Kurume
Kurume Hyakunen Park
Nishitetsu-Kurume Station
Ishibashi Cultural Center
free
Shojiro Ishibashi Memorial Museum
charge a fee
The rose garden is open from 9:00 to 17:00, from May to September it is open until 19:00. There are 400 varieties of 2,600 plants
Suitengu
open 24hr
Higashimachi Park
Kogashiramachi Park

Hakata
Fukuoka prefecture

27

6.00
Maizuru Park
Fukuoka Castle Ruins
Tenjin Central Park
Ohori Park
Nishi Park
Momochi Seaside Park


Shinkansen no hou ga takai desu

รถไฟความเร็วสูงที่ญี่ปุ่นแพงมาก แพงกว่าเครื่องบิน แต่แลกกับความสะดวกสะบาย ไม่ต้องเสียเวลา Check in ไปได้เลยสวยๆ กับรอบที่มาตลอด เร็วสุด 5 นาที นานสุด 1 ชม. มา 1 ขบวน ด้วยความเร็วประมาณ 300km/hr เที่ยวทุกที่ของญี่ปุ่นคุ้มสุด เพราะบัตรวิเศษ JR rail pass

The land of the rising sun

ครั้งแรก เป็นการดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ตื่นตามาก เพราะมันส้มจัด แล้วตอนมันขึ้น โผล่ขอบฟ้า มองไม่ได้จ้า แสบตามาก ไม่เหมือนอยู่บนพื้นดินที่มีฝุ่นคอยกรองแสง หักเหแสง ทำให้เรามองเห็นได้ด้วยตาเปล่า และทำให้พระอาทิตย์ดูใหญ่

A lot of shinkansen
นั่งทุก Series ครบในทริปเดียว ชินคังเซนคิดตี้ ชินคังเซนหมีพู ชินคังเซนหมีพูเจ้าหญิงก็มี

เที่ยวญี่ปุ่น
เดือน 9
หลายคนถามว่าญี่ปุ่นช่วงนี้ อากาศเป็นยังไงบ้าง บอกเลยว่าร้อนเหมือนบ้านเราเลย แดดแรงมากยาย หลายคนมีพัดลมมือถือ มีพัดพกติดตัวไปด้วย

เดินทางมารอบเที่ยงคืน ตื่นมาดูดาวบนเครื่องบินตอนเช้ามืด มันสวยจริงๆ นะ มันสว่างชัด และเยอะกว่าดูบนพื้นดิน เพราะไม่มีฝุ่นมารบกวน มันใส และสวยมากๆ เลยอ่ะ

Eki melo, train melodies in Japan.

eki (เอะกิ) = station = สถานีรถไฟ
melo = melodies = ดนตรี

ชอบเสียงบนรถไฟ น่ารักดี ซึ่งแต่ละสถานีอาจจะไม่เหมือนกัน ช่วยปลุกให้ตื่น ให้รู้ว่าจะถึงสถานีข้างหน้าที่เราเคยลงแล้ว สำหรับผู้เดินทางประจำ เสียงประกาศจะมีแต่ตอนขึ้นและลงเท่านั้น และพูดแปปเดียว ไม่นาน โดยจะประกาศให้งดใช้เสียง ไม่มีเสียงคุย เพราะเขาห้ามใช้เสียง แม้แต่จะโทรก็ต้องไปแถวห้องน้ำ ผู้โดยสารที่จะคุยกันจะใช้เสียงเบามากแทบไม่ได้ยิน และไม่มีเสียงโฆษณาบนรถไฟฟ้าตลอดทางเหมือนบ้านเราที่ฟังแล้วปวดหัว ทำให้ไม่ชอบขึ้นรถไฟที่ไทยเลย ที่ญี่ปุ่นถ้าเราได้ยินเสียงดนตรี ซึ่งจะดังขึ้นก่อนถึงสถานีข้างหน้าประมาณ 15 นาที เสียงประกาศก็จะประมาณว่า

ยินดีต้อนรับสู่รถไฟชินคังเซน นี่คือรถไฟ (รุ่นรถ) ซึ่งเป็นแบบความเร็วสูงพิเศษ มุ่งหน้าไป (สถานีปลายทาง) ซึ่งจะผ่านสถานีดังนี้ เปลี่ยนเส้นทางได้ที่ไหน ห้ามใช้มือถือ ถ้าจะคุยให้ไปท้ายขบวน ถ้าเจอกระเป๋าแปลกปลอมให้แจ้งเจ้าหน้าที่ ซึ่งจะมีห้องอยู่ที่ขบวน… ขอบคุณ

อีกสักครู่ จะจอดสถานี… สามารถเปลี่ยนไปสาย… ให้ผู้โดยสารไปยืนรอที่ทางออกได้เลย

Mamonaku

มะโมะนะกึ

JR Pass
สำรองที่นั่งเองที่เครื่อง

รถไฟมาแล้วจ้า ชอบเสียงประกาศที่สถานี ฟังเพลินยิ่งกว่าเสียงประกาศบนเครื่องบินอีก

Mamonaku, densha ga mairimasu
The train is coming soon

Gojosha arigatou gozaimasu.
Thank you for riding this train.

Kono densha wa,… mei,… yukidesu.
This is a (Line Name) Line train bound for fo (Destination).

Okyakusama no gokyouryoku o onegaishimasu.
We thank you for your cooperation.

Shinkansen แบบ Green car หรือแบบ Business ต่างกับที่นั่งธรรมดายังไง
Green car ปูพื้นด้วยพรม ธรรมดาเป็นพลาสติก
Green car แทบไม่มีคน เพราะแพงกว่า ห้องโดยสารที่จะมีที่นั่งน้อยกว่า ที่นั่งแถวละ 2+2 ขณะที่แบบธรรมดาบางสายจะ 2+3 และแต่ละแถว Green car จะกระจายกันมากกว่า เบาะใหญ่กว่า กว้างกว่า ที่นั่งเบาะไฟฟ้า ปรับนอนได้ มีที่พักขาไฟฟ้า
ที่นั่งแบบธรรมดาจะดูแน่นกว่า และคนทานอาหารเยอะกว่า ที่นั่งจะแทบจะเต็มตลอด กลิ่นอาหารจะเยอะกว่า
มีปลั๊กทุกที่นั่ง
มีผ้าเย็นมาให้
มีผ้าห่ม
ห้องสูบบุหรี่ ห้องน้ำจะแยกจากที่นั่งธรรมดาไม่สามารถมาใช้ด้วยได้
ห้องโดยสารจะหรูกว่า
มีจำหน่ายขนม เครื่องดื่ม

ฝึกภาษาญี่ปุ่นแบบเด็กน้อย เพราะเด็กเวลาเราพูดอะไร มันก็พูดตาม ทำให้เด็กเรียนรู้ได้ง่าย ไม่ต้องคิดเยอะ เริ่มแรกแพมเริ่มจากนับเลขก่อน แต่เอาจริงๆ ไม่ต้องท่องจำนะ เพราะท่องเป็นร้อยรอบถ้าไม่ได้ใช้จริงก็จำไม่ได้ ภาษาพอไปใช้งานจริงมันจะนึกออกมาเอง เวลาพูดมันก็จะจำได้เอง
1 ishi
2 ni
3 san
4 yon
5 go
6 roku
7 nana
8 hachi
9 kyu
10 ju
100 hyaku
เลขก็เรียงคล้ายเราพูดเลขบ้านเรา แต่เดี่ยวค่อยฝึกตอนใช้จริง เพราะฝึกตอนนี้ ก็ไม่ได้ จริงๆ นะ ที่นี้พอเลขมันเยอะขึ้น เดี่ยวมันก็จำได้เอง บางเลขเขาพูดอะไรก็พูดตามเขา เช่น
600 ไม่ใช่ rokuhyaku มันมีอยู่อันนี้แหละที่แปลกกว่าเพื่อน เพราะอาจจะยาวไป ก็เลยเป็น roppyaku อันนี้ขนาดคนญี่ปุ่นก็ยังไม่เข้าใจ แต่เขาก็เรียกกันแบบนี้มาตลอดจนเป็นธรรมชาติ
800 hapyaku

ถ้าพูดภาษาญี่ปุ่นแล้ว ฟังไปฟังมา ไม่รู้เรื่อง แค่พูดว่า Nanni นานนิ แปลว่า อะไรอ่อ คนยี่ปุ่นเขาจะรุ้อยู่แล้ว ว่าเราไม่ใช่คนญี่ปุ่น เขาก็จะพูดช้าๆ หรืออธิบายด้วยคำอื่นออกมาแทน หรือพูดภาษาอังกฤษออกมาเอง ไม่ต้องพูดว่า Yukkuri ช้าๆ หน่อย หรือ Moishido อีกรอบหน่อย ใช้ Nanni จะดูเป็นธรรมชาติกว่า คนญี่ปุ่นใช้กันเยอะมาก เดินๆ อยู่ Nanni เต็มไปหมด

Mt.Fuji view from Shinkansen
หากต้องการชมวิวภูเขาไฟฟูจิ เวลาจองตั๋ว จะมีทิศทางของรถที่เคลื่อนไปบอก ให้จองฝั่งทางซ้ายถ้าเดินทางไป Tokyo หรือถ้าออกจาก Tokyo ให้เลือกที่นั่งทางขวามือ หรือถ้าไม่แน่ใจ จองกับพนักงาน เขาจะมีแผนที่วางไว้บนโต๊ะมีให้เลือกว่าจะเอา Mt.Fuji view หรือ Sea view และเวลาตอนนั่งเมื่อใกล้ถึงสถานี Shizuoka และ Shin-Fuji ก็เตรียมกล้องไว้เลย เพราะเราจะเห็นอยู่แปปเดียว และฝั่ง Sea view ก็สวยไปอีกแบบนะ